Welcome to the blog Ms. Arisara Phusit

วันเสาร์ที่ 4 เมษายน พ.ศ. 2558

ครั้งที่ 12

บันทึกอนุทิน ครั้งที่ 12
(สัปดาห์ที่ 13)
วิชาการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์        ตุ๊หมาด
วัน/เดือน/ปี ที่ 30 มีนาคม พ.. 2558 (วันจันทร์)
หมายเหตุ: เรียนวันนี้ เพราะขอเวลาอาจารย์เบียร์จากวิชาการศึกษาแบบเรียนรวม
            เนื้อหา 1. เรียนการเขียนแผนจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์
- หลักสูตร
โครงสร้างของหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 ประกอบด้วย
ประสบการณ์สำคัญ                             สาระที่ควรเรียนรู้
- ด้านร่างกาย                                       - เรื่องราวเกี่ยวกับตัวเด็ก
- ด้านอารมณ์                                       - เรื่องราวเกี่ยวกับบุคคลสถานที่แวดล้อม
- ด้านสังคม                                         - เรื่องราวเกี่ยวกับธรรมชาติรอบตัวเด็ก
- ด้านสติปัญญา                                   - เรื่องราวเกี่ยวกับสิ่งต่างๆรอบตัวเด็ก
- หลักการเขียนแผนประสบการณ์
การเขียนแผนศิลปะจะมุ่งปลูกฝังความคิดสร้างสรรค์ และด้านอารมณ์ของเด็กปฐมวัย ซึ่งมีประสบการณ์สำคัญที่เกี่ยวของ ดังนี้
ประสบการณ์สำคัญที่เกี่ยวข้องกับศิลปะ
- จุดประสงค์การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1.เพื่อให้ผู้สอนวางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมเกี่ยวกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2.นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในกิจวัตรประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
- การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1.ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย ปี 2546 และเอกสารที่เกี่ยวข้อง
2.วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์สิ่งต่อไปนี้
     - มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
     - ตัวบ่งชี้
     - สภาพที่พึงประสงค์ในเด็กอายุ 0 - 3 ปี และ 3 - 5 ปี
3.วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4.กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5.เขียนแผนการจัดประสบการณ์   โดยมีขั้นตอนดังต่อไปนี้
     ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง  ดูจากความสนใจของเด็ก สิ่งที่เด็กควรรู้
     ขั้นที่ 2 ระดมความคิด   แตกความคิดออกมาเป็นแม็บ
     ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม   แบ่งออกเป็นกิจกรรมหลัก
     ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ   ร่างกาย อารมณ์  สังคม  สติปัญญา
     ขั้นที่ 5 จัดทำแผนประสบการณ์   วางแผนกิจกรรมและทำบันทึกการสอน
รูปแบบการเขียนแผน ทั้ง 3 รูปแบบ
รูปแบบที่ 1
รูปแบบที่ 2
รูปแบบที่ 3
แนวทางการประเมิน
- ประเมินทั้งความรู้ ความคิด ความสามารถ และทักษะกระบวนการ เจตคติ คุณธรรมจริยธรรม ค่านิยมและโอกาสการเรียนรู้ของผู้เรียน
- วิธีวัดประเมินผลสอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัดของการศึกษาปฐมวัยที่กำหนด
- ประเมินผลอย่างตรงไปตรงมา ประเมินภายใต้ข้อมูลที่มีอยู่
- การประเมินต้อนำไปสู่การแปรผลและสรุปผลที่สมเหตุสมผล
- มีความเที่ยงตรงเป็นธรรม
ตัวอย่างของอาจารย์
การประเมินผล
ประเมินตนเอง: ในวันแรกมีการเรียนรวมกัน 2 เซค ซึ่งก่อนเข้าห้องก็ค่อนข้างจะงงเล็กน้อย อาจารย์ก็มาพร้อมกัน2คนเลยไม่รู้ว่าจะเรียนวิชาอะไร5555 พอเข้ามาให้ห้องเหมือนหูดับเลยค่ะ มันวิ้งค์ๆ ไม่มีสมาธิในการเรียนสักเท่าไหร่ เพราะเสียงดังมากๆ แต่ก็ดีใจที่ได้เรียนร่วมกันเพราะเป็นเพื่อนกลุ่มเก่าที่เรียนด้วยกันเทอมที่แล้ว
ประเมินเพื่อน: เพื่อนคุยกันค่อนข้างเสียงดัง มีนอกเรื่องบ้าง โม้บ้าง เล่นกันบ้าง และมีต่อรองอาจารย์ตลอดเวลา
ประเมินอาจารย์: อาจารย์พยายามสอนแข็งกับเสียงเพื่อน มีเทคนิคคือ ถ้าไม่เงียบก็จะกินเวลาไปอีก ในการสอนมีการเตรียมการสอนมาหลากหลายรูปแบบเพื่อเป็นแนวทางให้กับพวกเรา 

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น